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LEARNING BY EAR EPISODE – Girls 
Episode 7: Domestic Violence 
Text: Zainab Aziz 
Redaktion: Andrea Schmidt/Christine Harjes 
  
Intro: 
Ni matumaini yangu kuwa umejiunga nasi katika sehemu 
nyingine ya mchezo wa kuigiza kwenye makala ya Jifunze Kwa 
Kusikiliza. Leo Bibiy anapambana na maonevu ya nyumbani 
dhidi ya wasichana. Karibu kwenye sehemu ya saba ya mchezo 
kwa jina Ukatili Nyumbani.  
  
CHARACTERS: 
Anchor: Intro / Autro 
Bibiy..Main Character 
Step Mother.....Woman (Adult) 
Tamara.......Girl.....14 years 
Father.....Male (Adult) 
Grandma......same character 
  
Sign Tune..... 
  
SCENE ONE: 
(NyumbaniTamara anasikika akiimba huku akifanya kazi za 
nyumbani) 
  
MOTHER:..Tamara......(Anaitikia kwa mbali (off mic)....Naam  
mama!)....Tamara....(off mic.....Naam Mama!) 
TAMARA: ......Ndio mama naitikia nilikuwa niko huko nyuma . 
MOTHER: .... mwangalie msichana huyu mjinga 
kabisa....unataka nikuite mara ngapi ndio 
usikie ...Eeh!....Nakuuliza.. nimekuita mara ngapi?. 
TAMARA: ...Umeniita mara mbili Mama. 
MOTHER:.... (kwa sauti ya kukebehi)....mara mbili Mama....na 
unafikiria kuwa hiyo ni sawa!...sikiliza kisirani wee hii iwe ndio 
mara ya mwisho mimi kukuita zaidi ya mara moja..unasikia. 
TAMARA: ......Ndio mama!!... 
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MOTHER: ... Hebu nieleze ulikuwa unafanya nini cha maana 
huko nyuma ya nyumba?.... 
 
TAMARA: .....Nilikuwa namwagilia mimea maji.....kama 
ulivyoniambia mama kuwa nimwagilie kila baada ya siku 
mbili.....halafu nilikuwa nikimaliza hapo niwapeleke kondoo 
mtoni wakanywe maji. 
 
MOTHER: .....Nyamaza, kwanza..nakuuliza mwanangu Jojo 
amesharudi kutoka shule au bado? 
 
TAMARA: ...hapana bado hajarudi mama..lakini nimewaona 
watoto wengine wa jirani wamesharudi. 
 
MOTHER: ....Kimya!...funga huo mdomo wako mkubwa kama 
bakuli la uji....Mimi sikuuliza kuhusu watoto wa 
majirani...nimekuuliza kuhusu Jojo nduguyo..je?.. 
umeshamtayarishia kitu chochote cha kula..Mhhh!... 
 
TAMARA: ...Hapana bado.. mama..sijatayarisha chochote lakini 
nilikuwa nataka kupika uji ili Jojo akitoka shule tu apate kitu cha 
kunywa..lakini kwanza mpaka nimalize kuchota maji pamoja na 
kuwapeleka kondoo mtoni. 
 
MOTHER: ......Toka mbele yangu...kimbia haraka ukamalize 
hizo kazi kisha ujue chakula cha jioni pia kinakungoja 
kupika..mwangalie msichana mvivu wee..kila kitu mpaka 
uambiwe. 
 
African Drums........  
  
SCENE TWO: 
(Mtoni ndege wanaimba, kondoo wanalia na sauti ya maji 
yakitirika) 
  
BIBIY: .VipiTamara..hujambo..mambo? 
 
TAMARA: ....Sijambo Bibiy..lakini nimechoka sana 
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mwenzio..Ooh...mwili wote unaniuma hata sijui nifanyeje, mama 
yangu wa kambo hata hana huruma na mimi ananifanyisha kazi 
nyingi kila siku kama punda..ndio maana wakati mwingi 
nashindwa kwenda shuleni. 
 
BIBIY: ......Tamara ndio maana nimekufuata huku mtoni 
maanake naona huku ndio mahala pazuri pa mimi na wewe 
kuzungumza ..Enhee mateso haya umekuwa nayo kwa muda 
gani sasa? 
 
TAMARA: ..Oh!...Bibiy rafiki yangu hata sijui nikwambie 
nini..wajua kutoka mama yangu alipofariki na baba akaamua 
kumleta mama mwingine nyumbani kwetu basi hapo ndipo 
mashaka yangu yalipoanzia..yaani tangu mama yangu wa 
kambo aingie nyumbani maisha yangu yamebalika sana.  
 
BIBIY: ..Pole sana Tamara, lakini si unae ndugu wa kiume yule 
Jojo kwani yeye huwa hakusaidii ...mbona..?  
 
TAMARA: ....(Anamkatiza Bibiy) eti ananisaidia...Hee!!.. Bibiy 
usitaje hilo jina tena..kwani hujui kuwa Jojo ni mwana 
mfalme?..mama yangu hataki  aguse chochote, anasema kuwa 
yeye ni mvulana, hivyo basi anahitaji wakati wa kufanya kazi 
zake za shule...mwenzangu mbona nina shida nyingi mimi.  
 
BIBIY: ...Masikini Tamara... usijali inabidi tutafute njia ya 
kukusaidia,lakini  kwa sasa hebu nikusaidie kuchota maji ili 
umalize haraka kwani unahitaji kuchota ndoo ngapi zaidi? 
TAMARA: .....Ooh! asante sana...ninahitaji kuchota ndoo kumi 
na mbili zaidi. 
 
MUSIC: 
  
SCENE THREE: 
BIBIY: .....Nyanya ninahitaji kumsaidia rafiki yangu.. huyo 
msichana ana miaka 14 lakini anatumishwa kama mtumwa! 
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GRANDMA: . ni msichana gani huyo mjukuu wangu hebu 
nieleze zaidi kumuhusu. 
 
BIBIY: ....Huyo msichana anaitwa Tamara, kwao ni karibu na 
pale kwenye kichinjio.. ukiwa njiani unaelekea kwenye soko la 
wanyama umeshapajua nyanya .. sasa huyu msichana huwa 
haendi shule wakati mwingi kwa sababu anahitajika kufanya 
kazi zote za nyumbani pamoja na kuwatunza wanyama kila siku. 
 
GRANDMA: ...Mmhh! nimesikia  mjukuu wangu lakini nataka 
ujue kwamba hayo ni maonevu kwa watoto au huo unaitwa 
ukatili nyumbani dhidi ya watoto....Bibiy, wazazi hawapaswi 
hata kidogo kuwanyanyasa watoto wao, ni jukumu lao 
kuwalinda, hata ingawa ni muhimu kwa wazazi kuwafunza 
watoto wao adabu njema lakini ni muhimu pia kwa wazazi 
kuona kwamba hawakiuki haki za watoto wao..Ukatili dhidi ya 
watoto haukubaliki hata chembe. 
 
BIBIY: ....sasa Nyanya tutabadili vipi hali hiyo?..mimi nataka 
sana kuona kuwa jamii imebadilika. 
  
GRANDMA: ..nashukuru sana kuwa wewe mjukuu wangu ni 
mtetezi wa haki za wasichana katika mji wetu huu..pia una 
uzoefu mkubwa kwa kuwa umeshawasaidia wasichana 
wenzako wengi hadi sasa..kwa hakika unaweza kabisa 
kumsaidia huyo rafiki yako Tamara. 
 
BIBIY: ...Ni kweli nyanya!!...je naweza kumuuliza mwalimu 
kama tunaweza kuandaa maonyesho au mchezo wa kuigiza ili 
kuangazia maonevu dhidi ya watoto hasa wasichana? 
 
GRANDMA: ..mjukuu wangu hilo ni wazo zuri sana..ukatili dhidi 
ya watoto ni jinamizi linalo poteza maisha ya watoto na ni adui 
wa familia. 
 
BIBIY: ..lakini nyanya kwa nini kina mama wengine wanawatesa 
watoto wao?. 
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GRANDMA: .....Ni kwa sababu baadhi ya kina mama ndio 
wakiukaji wakubwa wa haki za watoto wao hasa watoto wa 
kike..wanawanyima haki ya kupata elimu, wengine 
wanawanyima chakula na pia kuwafanyisha wasichana kazi 
nyingi kupita kiasi..Bibiy, kwanza ni lazima umweleze mwalimu 
kuhusu matatizo ya rafiki yako Tamara ili achukue hatua 
zinazostahili umesikia mjukuu wangu. 
 
BIBIY: ...Ndio nyanya, asante sana kwa ushauri wako..sasa 
naomba  ruhusa niondoke kwani nina miadi na rafiki zangu, 
tunakwenda kumsaidia Tamara. 
 
GRANDMA..sawa Bibiy usichelewe sana leo napika chakula 
kitamu. 
 
MUSIC..... 
  
SCENE FOUR: 
 
FATHER: .Tamara mwanangu ..mwalimu wako ameniita 
kunilalamikia kuwa wewe siku hizi umekuwa mtoro na hufiki 
shuleni mara nyingi je  unaweza kunieleza kwa nini unakosa 
kwenda shule mara kwa mara siku hizi? 
 
TAMARA: .....Baba ni kweli kuwa mimi siku hizi mara nyingi 
huwa siendi shule, lakini ni kwa sababu mama huwa ananipa 
kazi nyingi hapa nyumbani kila siku.. kazi za shambani 
zinaningoja mimi na pia kuwapeleka wanyama mtoni kila siku.. 
sasa ni saa ngapi nitaenda shule mimi? 
 
FATHER: .Tamara..una hakika hayo unayoniambia ni ya 
kweli!!....ni kwa muda gani yote haya yamekuwa yakiendelea? 
Eeh!  
 
TAMARA: ....Kila siku baba tangu nilipompata mama huyu 
mpya!. 
 
FATHER: ....Ni sawa nimekusikia mwanangu.sasa nataka 
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upeleke barua hii kwa shangazi yako halafu ukirudi baadaye 
tutazungumza zaidi. 
 
TAMARA: ...Sawa baba wacha niende , nitarudi haraka.  
(Mlango unafungwa). 
 
FATHER:.Mama Tamara..mama Tamara!!....Uko wapi. 
 
MOTHER:....Abee niko hapa, unasemaje mume wangu. 
 
FATHER: ......Hebu tafadhali kaa hapa ninataka kuzungumza 
na wewe..mke wangu nilikuwa shuleni kwa kina Tamara 
leo..mwalimu analalamika kuwa binti yetu hafiki shuleni siku 
hizi..mimi siko hapa kwa muda mrefu kwa sababu za 
kikazi..hebu nieleze inakuwaje Tamara anakosa kwenda 
shuleni na mwenzake Jojo anakwenda kila siku? 
 
MOTHER: ......Ndio kwa sababu hao watoto wawili sio 
sawa...Jojo ana bidii sana ya masomo lakini Tamara.....Hee!! ni 
mvivu sijapa kuona..nafikiri hapendi shule. 
 
FATHER:....Lakini mke wangu mbona nikiwa hapa Tamara 
anakwenda shule kila siku? 
 
MOTHER..ni wazi kuwa anakuogopa!!..... 
 
FATHER:....Mke wangu unaniambia kweli au 
unanidanganya..au labda Tamara haendi shule kwa kuwa ana 
majukumu mengi hapa nyumbani?..nasikitika kuwa nimemuhoji 
mototo nae amenieleza kila kitu..mke wangu kwa nini unamtesa 
mototo wetu bila sababu, wako wapi wafanyakazi tuliokubaliana 
kuwa utawa ajiri? 
 
(Mlango unagongwa)........ 
 
MOTHER: ...karibu pita ndani. 
 
FATHER: ...Ooh Bibiy pamoja na wenzako karibuni piteni ndani. 
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BIBIY: ....Asante, shikamoo...tumekuja kumtembelea 
Tamara..yuko? 
 
FATHER:..hapana hayuko lakini atarudi sasa hivi. 
 
BIBIY: ....Au amekwenda kuchota maji? Maanake tulikuwa 
tumekuja kumsaidia..juzi nilimsaidia kuchota ndoo kumi na mbili. 
 
FATHER: ..Alaa kumbe!!....Mama Tamara unasikia hayo? 
 
MOTHER: ..Eti nimesikia nini? 
 
BIBIY: ..nasema juzi nilimsaidia Tamara kuchota maji ndoo 
kadhaa na  kila siku sisi huja kumsadia kuchota maji na kufanya 
kazi zingine, mwalimu pia anatuuliza kwa nini Tamara haji 
shuleni, mimi nilimuuliza siku moja nae akaniambia kuwa mama 
yake huwa anampa kazi nyingi za kufanya lakini kaka yake Jojo 
anakwenda shule kila siku hajui ni kwa nini yeye anabakia 
nyumbani. 
 
MOTHER: ....haya basi uliyoropoka yametosha tokeni mwende 
zenu  manaake huyo rafiki yenu Tamara hatarudi sasa..na 
wewe mwenye nywele kama kamba anza kuongoza msafara. 
 
FATHER: .....Mama Tamara watoto hawa hawatakwenda 
popote mpaka rafiki yao atakaporudi ili tulitatue tatizo hili. 
(Mlango unafunguka-Tamara anaingia). 
 
TAMARA: ....Hi!!...rafiki zangu nimefurahi sana kuwaona 
karibuni..baba unasalimiwa na shangazi. 
 
BIBIY: ..Tamara tulikuwa tunakungojea wewe, tumekuja 
kukusaidia kazi zako. 
 
FATHER:  Bibiy hakuna kazi yoyot leo nendeni nje mkacheze. 
(Mlango unafungwa) 
  
FATHER: ....Enhee...Mama Tamara sasa nataka unieleze 
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mambo haya yameendelea kwa muda gani?...je unafahamu 
kuwa umemtendea mototo wetu unyama wa hali ya juu..unajua 
kuwa hayo ni maonevu..mke wangu mimi nimekuoa kwa 
sababu nakupenda na pia nilijua Tamara binti yangu amepata 
mama kama vile mimi ulivyokabidhi mwanao Jojo.. kwa nini 
unawabagua watoto? 
 
MOTHER: ....Basi mume wangu yaishe naomba 
samahani..nimetambua kuwa nilikuwa namtesa Tamara bure tu, 
sikumtendea haki hata kidogo.ni kweli kuwa nilimtumisha kupita 
kiasi hadi akawa anashindwa kwenda shuleni...samahani sana 
mume wangu nimekosa.  
 
FATHER: ....ujue kuwa watoto ni baraka na ni jukumu letu 
wazazi kuwapenda na kuwalinda watoto..isitoshe watoto wa 
kike ni sawa tu na watoto wa kiume wana haki ya kupata elimu 
sawa ilikuwa huna haja ya kumtesa Tamaa masikini tena 
amefiwa na mama yake juzi juzi tu kwa nini humuonei huruma. 
  
MOTHER: ..Ooh!!...mume wangu basi usiseme yote hayo mimi 
najilaumu sana nimekosa na ninakuahidi sitarudia tena. Tokea 
leo Tamara na Jojo watakuwa sawa machoni mwangu. 
African Drums...... 
 
(wasichana wanazungumza nje) 
  
BIBIY: ..Nyanya yangu alinihadithia kuwa utotoni mwake wazazi 
waliwageuza kuwa ni wasaidizi wa nyumbani tu lakini amesema 
anashangaa sana kuona kuwa katika ulimwengu ulio endelea 
bado kuna wazazi wanaowatesa binti zao. 
 
TAMARA: . Bibiy baba yangu aliniuliza nami nikamwambia kila 
kitu sikumficha. 
 
BIBIY: ..Alaa!..Kwa hiyo kabla hujatoka ulikuwa tayari umesha 
mwelezea baba yako kila kitu..hee mambo yalijipanga 
nakwambia.. namimi nyanya yangu alikuwa ameniambia nije 
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kwenu halafu kwa vyovyote vile nimwage mtama ili baba yako 
ajue kuwa unateseka. 
 
TAMARA: ...Na kwa vile leo sijaambiwa kufanya kazi zozote 
nadhani mpango wetu umefaulu. 
 
BIBIY: ....Nina hakika tumelitatua tatizo hili.loo rafiki yangu 
utakuwa ni msichana mwenye furaha tena! Lakini kumbuka 
Tamara yote haya yamewezekana kwa kuwa ulikuwa huna 
uoga wa kuzungumza ukweli wewe unajiamini..waeleze 
wasichana wengine kila mara kuwa lazima tujiamini hii inasaidia 
sana. .kila mara tunapokuwa na matatizo lazima tuzungumze 
na mtu sio tu kujinyamazia. 
 
TAMARA.: ....Bibiy...hata sijui nikushukuru vipi rafiki 
yangu.yaani nimefurahi sana kuwa nafikiri sasa nitaweza kurudi 
tena shuleni...nauliza kama naweza kujiunga na kikundi chenu 
cha Gir Power? 
 
BIBIY: ...Ndio unaweza Tamara. Mikono yetu iko wazi 
kukupokea..kesho tunakwenda kwenye internet cafe kwa hivyo 
unakaribishwa tunaweza kwenda pamoja ukipenda. 
 
TAMARA: ...Je huwa mnafanya nini huko kwenye internet cafe? 
 
BIBIY: ....Tunatafiti mambo mengi..unajua Tamara  kwenye 
mtandao unaweza ukapata taarifa nyingi tu na pia kujua ni yapi 
yanayo endelea ulimwenguni, naam itabidi tukuache sasa.. 
bye...bye Tamara!! Tutaonana kesho. 
 
END 
 
Autro: Naam msichana Tamara ameokolewa kutoka kwenye 
minyororo ya mateso na hatimae atarudi tena shule kuendelea 
na masomo. Je wewe umejifunza nini? Sina shaka utaungana 
nasi tena wiki ijayo katika makala haya  ya Jifunze Kwa 
Kusikiliza. Sikiliza tena mchezo huu au mdokeze rafiki yako nae 
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ausikilize katika tovuti yetu kupitia anuani ifuatayo www.dw-
world.de/lbe  .. Hadi wiki ijayo kwaheri.    


